หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง จำนวนนับที่มากกว่า 100,000



แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1  จำนวนนับที่มากกว่า 100,000           เวลา 12 ชั่วโมง






1. มาตรฐานการเรียนรู้
 

 


 


        ค 1.1  :  เข้าใจถึงความหลากหลายของการแสดงจำนวนและการใช้จำนวนในชีวิตจริง


        ค 4.1  :  เข้าใจและวิเคราะห์แบบรูป (Pattern) ความสัมพันธ์และฟังก์ชัน


        ค 6.1  :  มีความสามารถในการแก้ปัญหา  การให้เหตุผล  การสื่อสาร  การสื่อความหมายทางคณิตศาสตร์  และการนำเสนอ  การเชื่อมโยงความรู้ต่างๆ ทางคณิตศาสตร์และเชื่อมโยงคณิตศาสตร์กับศาสตร์อื่นๆ และมีความคิดริเริ่มสร้างสรรค์





2. ตัวชี้วัดชั้นปี / จุดประสงค์การเรียนรู้
 

 


 


 


จุดประสงค์การเรียนรู้
หลักฐาน / ชิ้นงาน / ภาระงาน
จุดประสงค์ปลายทาง
1.        สามารถเขียนและอ่านตัวเลขฮินดูอารบิก        ตัวเลขไทย  และตัวหนังสือแสดงจำนวนนับและศูนย์ได้
2.        สามารถเปรียบเทียบและเรียงลำดับจำนวนนับและศูนย์ได้
3.        สามารถบอกจำนวนและความสัมพันธ์ในแบบรูปของจำนวนที่เพิ่มขึ้นหรือลดลงทีละเท่ากันได้
 
-       กิจกรรมพัฒนาการคิด 1.1
 
 
-       กิจกรรมพัฒนาการคิด 1.2 /1.3
 
-       กิจกรรมพัฒนาการคิด 1.4 ข้อ 1-2
จุดประสงค์นำทาง
1.        เขียนและอ่านตัวเลขฮินดูอารบิก ตัวเลขไทย และตัวหนังสือ แสดงจำนวนนับและศูนย์ได้
2.        บอกหลักเลขและค่าของเลขโดดในแต่ละหลักของจำนวนนับ  และใช้ 0 เพื่อยึดตำแหน่งของหลักได้
3.        เขียนตัวเลขในรูปกระจายได้
 
-       กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ (1.1)
 
-       กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ที่ 1 ข้อ 1-2 (1.2)
 
-       กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ที่ 2 (1.2)
จุดประสงค์การเรียนรู้
หลักฐาน / ชิ้นงาน / ภาระงาน
จุดประสงค์นำทาง (ต่อ)
4.        เปรียบเทียบจำนวนนับและศูนย์ได้
5.        เรียงลำดับจำนวนนับและศูนย์ได้
6.        บอกจำนวนและความสัมพันธ์ในแบบรูปของจำนวนที่เพิ่มขึ้นหรือลดลงทีละเท่ากันได้
 
-       กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ที่ 1 ข้อ 1-3 (1.3)
-       กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ที่ 2 ข้อ 1-2 (1.3)
-       กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ที่ 1 (1.4)
-       กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ที่ 2 (1.4)





3. สาระการเรียนรู้
 




 


  1. การเขียนและการอ่านจำนวน
  2. ค่าของเลขโดดและการเขียนในรูปกระจาย
  3. การเปรียบเทียบและเรียงลำดับจำนวน
  4. แบบรูปของจำนวน

    4. กิจกรรมการเรียนรู้
     
     
     


กิจกรรมที่ u  การเขียนและการอ่านจำนวน                                                                             เวลา  3 ชั่วโมง


(วิธีการสอนโดยเน้นกระบวนการ : กระบวนการปฏิบัติ)



Rounded Rectangle: ชั่วโมงที่ 1

 


                   





กิจกรรมนำสู่การเรียน
 

 


 


  1. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ
  2. ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน  จากนั้นตรวจให้คะแนนโดยไม่เฉลยคำตอบ


 


Right Arrow: เฉลย                        แบบทดสอบก่อนเรียน (Pre-test)


                        1.                 2.                 3.                 4.                  5.   


                        6.                 7.                  8.                 9.                10.   


 


  1. ครูทบทวนจำนวนนับไม่เกิน 100,000 โดยครูเขียนจำนวนบนกระดาน แล้วให้นักเรียนอ่านจำนวนดังกล่าวพร้อมกัน และครูบอกจำนวน แล้วให้นักเรียนทุกคนเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทยแทนจำนวนนั้นลงในสมุด เช่น


 


                    ครูบอกจำนวน : แปดหมื่นสามพันเจ็ดสิบแปด


                    นักเรียนเขียน   : 83,078     ๘๓,๐๗๘


  1. ครูให้นักเรียนดูภาพหลักลูกคิด  ในหนังสือเรียน  หน้า  2  แล้วให้นักเรียนเขียนเป็นตัวเลขฮินดู-อารบิก  และตัวเลขไทยแทนจำนวน  จากนั้นสุ่มนักเรียนออกมาเขียนบนกระดาน  หากนักเรียนเขียนไม่ถูกต้องก็ไม่เป็นไร  เพราะเป็นการดูพื้นฐานความเข้าใจของนักเรียนเท่านั้น

    Rounded Rectangle: ชั่วโมงที่ 2
    กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
     
     
     
     
     


                    ขั้นที่  1    สังเกต  รับรู้


                    1.    ครูวาดรูปหลักลูกคิดบนกระดานเพื่อแสดงจำนวน โดยเริ่มจาก 100,000 ดังนี้


 


 
 
 
 
 
 
 
 
 

ครูถามนักเรียนว่า
-  หลักหมื่นมีลูกคิดทั้งหมดกี่ลูก (10 ลูก)
-  จากภาพหลักลูกคิดแทนจำนวนเท่าไร (10 หมื่น)
 




     หลัก     หลัก      หลัก      หลัก     หลัก       หลัก


    แสน     หมื่น       พัน       ร้อย       สิบ       หน่วย


                ครูแนะนำว่า หลักที่อยู่ทางซ้ายมือของหลักหมื่น เรียกว่า หลักแสน และบอกให้นักเรียนรู้ว่า


                        -  ลูกคิดในหลักหมื่น 10 ลูก แทนได้ด้วยลูกคิดในหลักแสน 1 ลูก


                        -  ลูกคิด 1 ลูก ในหลักแสนแสดงจำนวน 1 แสน


                จากนั้น  ครูเขียนตัวเลขฮินดูอารบิก  ตัวเลขไทย  และตัวหนังสือแสดงจำนวน 1 แสน  บนกระดาน แล้วให้นักเรียนอ่านพร้อมกัน


                2.    ครูสอนจำนวน 1 ล้าน และ 10 ล้าน โดยการวาดภาพลูกคิดบนกระดานและอธิบายเช่นเดียวกับจำนวน 1 แสน


                3.    ครูเขียนจำนวนที่มากกว่า 100,000 เป็นตัวเลขฮินดูอารบิก ตัวเลขไทย และตัวหนังสือหลายๆ จำนวน เช่น 453,266     249,707     541,203     1,545,626  บนกระดานให้นักเรียนดู แล้วอ่านจำนวนดังกล่าว ให้นักเรียนอ่านตาม


 


 


                ขั้นที่  2    ทำตามแบบ


  1. ครูให้นักเรียนฝึกเขียนจำนวนเป็นตัวหนังสือ  และฝึกเขียนจำนวนจากตัวหนังสือเป็นตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทย  จากกิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้   ข้อ  1-2  ในหนังสือเรียน  (หน้า  4)
  2. ครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยกิจกรรม

    Rounded Rectangle: ชั่วโมงที่ 3
     


                   


                ขั้นที่  3   ทำเองโดยไม่มีแบบ


  1. ครูนำบัตรตัวเลขแสดงจำนวนที่มากกว่า 100,000 มาให้นักเรียนฝึกอ่าน  8-10  จำนวน
  2. ครูอ่านจำนวนที่มากกว่า 100,000 แล้วให้นักเรียนเขียนแสดงจำนวนเป็นตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทยลงในสมุดตามคำอ่าน
                    ขั้นที่  4   ฝึกทำให้ชำนาญ
    ครูมอบหมายให้นักเรียนไปฝึกอ่านจำนวนที่พบเห็นในชีวิตประจำวัน  จากนั้นจดบันทึกลงสมุด  พร้อมเขียนเป็นตัวหนังสือ  ให้ได้จำนวนมากที่สุด  แล้วนำมาส่งครูในชั่วโมงถัดไป

    กิจกรรมรวบยอด
     
     
     


                1.    หลังจากที่นักเรียนเข้าใจการใช้ตัวเลขฮินดูอารบิก ตัวเลขไทย และตัวหนังสือแทนจำนวนแล้ว ครูให้นักเรียนร่วมกันอภิปราย จนได้ข้อสรุปว่า


                        -  ความหมายของแสน  คือ  10  หมื่น  เท่ากับ  1  แสน  ความหมายของล้าน  คือ  10  แสน เท่ากับ  1 ล้าน


                        -  จำนวนนับที่เขียนแทนด้วยตัวเลขที่มีหกหลัก ตัวเลขที่อยู่ทางซ้ายของหลักหมื่นเป็นตัวเลขในหลักแสน และตัวเลขในหลักแสนนี้แสดงจำนวนว่ามีกี่แสน


                        -  จำนวนนับที่เขียนแทนด้วยตัวเลขที่มีเจ็ดหลัก ตัวเลขที่อยู่ทางซ้ายของหลักแสนเป็นตัวเลขในหลักล้าน และตัวเลขในหลักล้านนี้แสดงจำนวนว่ามีกี่ล้าน


                        -  จำนวนนับที่เขียนแทนด้วยตัวเลขมากกว่าเจ็ดหลัก ตัวเลขที่อยู่ถัดไปทางซ้ายของหลักล้านเรียงตามลำดับจากขวาไปซ้าย จะเป็นตัวเลขในหลักสิบล้าน, ร้อยล้าน, พันล้าน, ...


                2.    ครูให้นักเรียนวาดหลักลูกคิดและลูกคิดแทนจำนวนนับที่มากกว่า 100,000 มา 3 จำนวน  พร้อมทั้งเขียนบอกจำนวน  จากกิจกรรมพัฒนาการคิด  1.1    ในหนังสือเรียน  (หน้า 5)


                3.    ครูสุ่มนักเรียน 2-3 คน  ออกมาแสดงผลงานของตนหน้าชั้น  พร้อมอธิบายและอ่านจำนวนที่ตนวาดและเขียนมา


กิจกรรมที่ v  ค่าของเลขโดดและการเขียนในรูปกระจาย                                                      เวลา  3  ชั่วโมง



Rounded Rectangle: ชั่วโมงที่ 1

 


                   





กิจกรรมนำสู่การเรียน
 

 


                1.    ครูทบทวนเรื่องค่าประจำหลักและการเขียนในรูปกระจายของจำนวนไม่เกิน 100,000 โดยครูนำบัตรตัวเลขให้นักเรียนดู เช่น 48,513 แล้วถามนักเรียนว่า เลขโดด  4 8 5 1 และ 3 อยู่ในหลักใด และมีค่าเท่าไร และเขียนในรูปกระจายได้อย่างไร โดยครูยกตัวอย่างบัตรตัวเลขอีก 3-5 ใบ ให้นักเรียนพิจารณา


                2.    ครูให้นักเรียนดูกิจกรรมนำสู่การเรียน ในหนังสือเรียน (หน้า 6)  แล้วพิจารณาจำนวนและตอบคำถาม  หากนักเรียนตอบคำถามไม่ถูกต้องก็ไม่เป็นไร  เพราะเป็นการดูพื้นฐานความเข้าใจของนักเรียนเท่านั้น





กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
 

 


                ขั้นที่  1    สังเกต  รับรู้


  1. ครูวาดภาพหลักลูกคิดบนกระดาน แล้วยกตัวอย่างจำนวนที่มากกว่า 100,000 เช่น 871,206
    แล้วสุ่มเลือกนักเรียนออกมาวาดลูกคิดแต่ละหลักตามจำนวน เช่น
     


 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
       (ครูวาดหลักลูกคิด)
 




     หลัก     หลัก      หลัก      หลัก     หลัก       หลัก


    แสน     หมื่น       พัน       ร้อย       สิบ       หน่วย


               


 


 
 
 

 
 
          นักเรียนวาดลูกคิดในแต่ละหลัก
                        ตามจำนวน 871,206
 




     หลัก     หลัก       หลัก       หลัก     หลัก       หลัก


     แสน     หมื่น        พัน        ร้อย       สิบ       หน่วย


                จากนั้นให้นักเรียนบอกว่าตัวเลข  8  7  1  2  0  และ 6 อยู่ในหลักใด และมีค่าเท่าไร ครูถามนักเรียนต่อว่า 871,206 มีกี่แสน กี่หมื่น กี่พัน กี่ร้อย กี่สิบ กับกี่หน่วย (8 แสน 7 หมื่น 1 พัน 2 ร้อย 0 สิบ 6 หน่วย) และแต่ละหลักมีค่าเท่าไร (หลักหน่วยมีค่า 6 หลักสิบมีค่า 0  หลักร้อยมีค่า 200  หลักพันมีค่า 1,000          หลักหมื่นมีค่า 70,000  และหลักแสนมีค่า 800,000)


2.    ครูเขียนบนกระดาน ดังนี้



871,206 คือ 8 แสน กับ 7 หมื่น กับ 1 พัน กับ 2 ร้อย กับ 6 หน่วย
เขียนในรูปกระจายได้ดังนี้
871,206 = 800,000 + 70,000 + 1,000 + 200 + 6
 

 


 


 


 


ครูยกตัวอย่างการเขียนในรูปกระจายให้นักเรียนดูอีก 2-3 ตัวอย่าง และครูอธิบายว่า  หากตัวเลขในหลักใดหลักหนึ่งไม่มีค่า ให้ใส่ 0 เพื่อแสดงตำแหน่งของหลักนั้นไว้เพื่อไม่ให้ค่าประจำหลักเปลี่ยนไป เช่น 1,286,023 ใส่ 0 แสดงตำแหน่งของหลักร้อย และเมื่อเขียนในรูปกระจายหากหลักใดมีค่าเป็น 0 ก็ไม่ต้องเขียนไว้ เช่น 1,286,023 = 1,000,000 + 200,000 + 80,000 + 6,000 + 20 + 3


                ขั้นที่  2    ทำตามแบบ


                ครูเขียนจำนวนที่มากกว่า 100,000 บนกระดาน 8-10 จำนวน แล้วให้นักเรียนทุกคนเขียนบอกว่า ตัวเลขแต่ละตัวในจำนวนนั้นอยู่ในหลักใด มีค่าเท่าไร และเขียนจำนวนนั้นให้อยู่ในรูปกระจาย  โดยครูเขียนเป็นตัวอย่างให้นักเรียนดูก่อน  แล้วให้นักเรียนทำตามในจำนวนอื่นๆ   เช่น ครูเขียนจำนวน 1,293,678


                        (นักเรียนเขียน)  1,293,678                  1  อยู่ในหลักล้าน              มีค่า 1,000,000


                                                                                                2  อยู่ในหลักแสน             มีค่า 200,000


                                                                                                9  อยู่ในหลักหมื่น             มีค่า 90,000


                                                                                                3  อยู่ในหลักพัน               มีค่า 3,000


                                                                                                6  อยู่ในหลักร้อย               มีค่า 600


                                                                                                7  อยู่ในหลักสิบ                มีค่า 70


                                                                                                8  อยู่ในหลักหน่วย            มีค่า 8


                        เขียนในรูปกระจายได้ ดังนี้


                        1,293,678 = 1,000,000 + 200,000 + 90,000 + 3,000 + 600 + 70 + 8



Rounded Rectangle: ชั่วโมงที่ 2

 


 


                ขั้นที่  3   ทำเองโดยไม่มีแบบ


  1. ครูฝึกให้นักเรียนบอกหลักและค่าของเลขโดด  ในกิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ที่  1  ข้อ  1  ในหนังสือเรียน  (หน้า 8)  และให้นักเรียนพิจารณาว่าใช้  0  ยึดตำแหน่งของหลักใดในจำนวนที่กำหนด   ในกิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ที่  1  ข้อ  2  ในหนังสือเรียน  (หน้า 8)  เสร็จแล้วครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยกิจกรรม
  2. ครูให้นักเรียนฝึกเขียนจำนวนในรูปกระจายจากจำนวนที่กำหนดให้  ในกิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ที่  2  ในหนังสือเรียน  (หน้า 9)  เสร็จแล้วครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยกิจกรรม     

    Rounded Rectangle: ชั่วโมงที่ 3
     


                   


                ขั้นที่  4   ฝึกทำให้ชำนาญ


  1. ครูนำบัตรตัวเลขแสดงจำนวนที่มากกว่า  100,000  มาให้นักเรียนฝึกเขียนในรูปกระจาย  5-8  จำนวน
  2. ครูให้นักเรียนฝึกเขียนจำนวนในรูปกระจายจากจำนวนที่พบเห็นในชีวิตประจำวัน  โดยจดลงในสมุด  แล้วนำมาส่งครูในการเรียนครั้งต่อไป

    กิจกรรมรวบยอด
     
     


                1.    หลังจากที่นักเรียนเข้าใจเรื่องค่าของตัวเลขตามค่าประจำหลักและการเขียนในรูปกระจายแล้ว


ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปราย จนได้ข้อสรุปว่า


                        -  ค่าประจำหลักของแต่ละหลัก มีค่าเป็นสิบเท่าของหลักที่อยู่ถัดไปทางขวามือ ตัวเลขในแต่ละหลักจะมีค่าตามค่าประจำหลักนั้นๆ


                        -  การเขียนในรูปกระจาย เป็นการเขียนในรูปการบวกค่าของตัวเลขในหลักต่างๆ ของจำนวนนั้น


                2.    ครูให้นักเรียนเขียนจำนวนตามเงื่อนไข  แล้วนำมาเขียนในรูปกระจาย  จากกิจกรรมพัฒนา    การคิด  1.2  ในหนังสือเรียน  (หน้า 9)


                3.    ครูสุ่มนักเรียนเขียนจำนวนตามเงื่อนไขและเขียนในรูปกระจาย  ข้อละ 2-3 คน  แล้วให้เพื่อนดูว่าถูกต้องตามเงื่อนไขหรือไม่


 


 


 


 


 


 


 


กิจกรรมที่ w  การเปรียบเทียบและเรียงลำดับจำนวน                                                             เวลา  3  ชั่วโมง



Rounded Rectangle: ชั่วโมงที่ 1

 


                   





กิจกรรมนำสู่การเรียน
 

 


                1.    ครูทบทวนการเปรียบเทียบจำนวนสองจำนวนที่ไม่เกิน 100,000 โดยครูเขียนจำนวนทีละสองจำนวนบนกระดาน จากนั้นให้นักเรียนช่วยกันเปรียบเทียบจำนวนสองจำนวนดังกล่าวและช่วยกันตอบ เช่น


(ครูเขียน)                      12,957  กับ  102,957


(ครูถาม)                        จำนวนใดมากกว่า


(นักเรียนตอบ)             102,957


                2.    ครูทบทวนการเรียงลำดับจำนวนไม่เกิน 100,000 โดยเขียนจำนวน 3-5 จำนวน บนกระดาน


แล้วสุ่มเลือกนักเรียนออกมาเรียงลำดับจำนวนจากมากไปน้อยและจากน้อยไปมาก โดยให้เพื่อนๆ ที่เหลือช่วยกันพิจารณา   


                3.    ครูให้นักเรียนพิจารณาหลักลูกคิด  ในกิจกรรมนำสู่การเรียน  จากหนังสือเรียน (หน้า 10)  แล้วเขียนบอกจำนวน  จากนั้นให้นักเรียนลองนำทั้งสองจำนวนที่เขียนได้มาเปรียบเทียบกัน





กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
 

 


                ขั้นที่  1    สังเกต  รับรู้


                1.    ครูเขียนจำนวนที่มากกว่า 100,000 สองจำนวนที่มีจำนวนหลักไม่เท่ากันบนกระดาน เช่น 453,261 กับ 1,350,266 แล้วให้นักเรียนตอบคำถามต่อไปนี้ 


                        - จำนวน 453,261 กับ 1,350,266 มีจำนวนหลักเท่ากันหรือไม่ (ไม่เท่ากัน)


                        - จำนวน 453,261 มีจำนวนกี่หลัก (6 หลัก)


                        - จำนวน 1,350,266 มีจำนวนกี่หลัก (7 หลัก)


                2.    ครูอธิบายให้นักเรียนฟังว่า การเปรียบเทียบจำนวนที่มีจำนวนหลักไม่เท่ากัน จำนวนที่มีจำนวนหลักมากกว่า จะมีค่ามากกว่า จากนั้นครูถามนักเรียนต่อว่า


                        - จำนวน 453,261 กับ 1,350,266 จำนวนใดมีค่ามากกว่า เพราะเหตุใด (1,350,266 มีค่ามากกว่า เพราะมีจำนวนหลักมากกว่า)


                3.    ครูเขียนประโยคสัญลักษณ์แสดงการเปรียบเทียบบนกระดาน ดังนี้


                                          453,261 < 1,350,266


                        หรือ       1,350,266 > 453,261


4.    ครูเขียนจำนวนที่มากกว่า 100,000 สองจำนวนที่มีจำนวนหลักเท่ากันบนกระดาน เช่น 623,720 กับ 329,404 แล้วให้นักเรียนตอบคำถามต่อไปนี้


                        - จำนวน 623,720 กับ 329,404 มีจำนวนหลักเท่ากันหรือไม่ (เท่ากัน)


                        - จำนวน 623,720 เลขโดดในหลักซ้ายมือสุดมีค่าเท่าไร (6 แสน)


                        - จำนวน 329,404 เลขโดดในหลักซ้ายมือสุดมีค่าเท่าไร (3 แสน)


5.    ครูอธิบายให้นักเรียนฟังว่า การเปรียบเทียบจำนวนที่มีจำนวนหลักเท่ากันให้เปรียบเทียบ     เลขโดดในหลักทางซ้ายมือก่อน ถ้าตัวเลขในหลักดังกล่าวของจำนวนใดมากกว่า จำนวนนั้นจะมีค่ามากกว่า แต่ถ้าตัวเลขในหลักดังกล่าวเท่ากันให้เปรียบเทียบตัวเลขในหลักถัดไปทางขวามือทีละหลักด้วยวิธีเดียวกัน จากนั้นครูถามนักเรียนต่อว่า


- จำนวน 623,720 กับ 329,404 จำนวนใดมีค่ามากกว่า เพราะเหตุใด (623,720 มีค่ามากกว่า เพราะ 6 แสน มีค่ามากกว่า 3 แสน)


6.    ครูเขียนประโยคสัญลักษณ์แสดงการเปรียบเทียบบนกระดาน ดังนี้


             623,720 > 329,404


หรือ     329,404 < 623,720


                7.    หลังจากที่นักเรียนเรียนเรื่อง  การเปรียบเทียบจำนวนแล้ว  ครูติดบัตรตัวเลขแสดงจำนวน         ที่มากกว่า 100,000 บนกระดาน จำนวน 3 ใบ  เช่น


925,434
 
1,272,678
 
539,676


                        จากนั้นครูให้นักเรียนเลือกบัตรตัวเลขมาเปรียบเทียบทีละคู่ จะได้เป็น


                                925,434       <    1,272,678


                                925,434       >    539,676


                                1,272,678    >    539,676


                8.    ครูให้นักเรียนเรียงลำดับบัตรตัวเลขทั้งสามใบจากจำนวนที่มีค่ามากไปน้อยหรือเรียงลำดับจากจำนวนที่มีค่าน้อยไปมาก จะได้ดังนี้


- เรียงลำดับจากน้อยไปมาก
539,676
 
925,434
 
1,272,678


 


- เรียงลำดับจากมากไปน้อย
1,272,678
 
925,434
 
539,676


                        ครูยกตัวอย่างให้นักเรียนดูอีก 2-3 ตัวอย่าง  จนนักเรียนเกิดความเข้าใจ


 


 


 


Rounded Rectangle: ชั่วโมงที่ 2 


 


                ขั้นที่  2    ทำตามแบบ


  1. ครูฝึกให้นักเรียนเปรียบเทียบจำนวน   โดยทำกิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ที่  1  ข้อ  1-3  ในหนังสือเรียน  (หน้า 12)  เสร็จแล้วครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยกิจกรรม
  2. ครูให้นักเรียนฝึกการเรียงลำดับจำนวน  โดยทำกิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ที่  2  ข้อ  1-2  ในหนังสือเรียน  (หน้า 14)  เสร็จแล้วครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยกิจกรรม    

    Rounded Rectangle: ชั่วโมงที่ 3
     
     


                ขั้นที่  3   ทำเองโดยไม่มีแบบ


                ครูกำหนดเงื่อนไขเกี่ยวกับจำนวน  เช่น  เป็นจำนวนที่มี  7  หลัก  เลขโดดในหลักสิบ  มีค่า  30  แล้วให้นักเรียนทุกคนเขียนจำนวนตามเงื่อนไขมา  3  จำนวน  แล้วให้นำแต่ละจำนวนมาเปรียบเทียบกัน  และนำไปเรียงลำดับ


                ขั้นที่  4   ฝึกทำให้ชำนาญ


  1. ครูแบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 3-5 คน แล้วให้แต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมาจับสลาก
    บัตรตัวเลขที่แสดงจำนวนที่มากกว่า 100,000 เป็นคู่ๆ ทั้งหมด 8 คู่ จำนวนในแต่ละคู่มีทั้งจำนวนหลักเท่ากันและจำนวนหลักไม่เท่ากัน จากนั้นแต่ละกลุ่มช่วยกันเปรียบเทียบจำนวนแต่ละคู่ เมื่อเสร็จแล้วส่งครู ถ้ากลุ่มใด เสร็จก่อนและตอบถูกหมดจะเป็นผู้ชนะ
                    2.    ครูติดบัตรตัวเลขแสดงจำนวนที่มากกว่า 100,000 จำนวน 3-5 ใบ แล้วให้นักเรียนส่งตัวแทนออกมาเรียงลำดับบัตรตัวเลขจากจำนวนที่มีค่ามากไปน้อย และจากจำนวนที่มีค่าน้อยไปมาก





กิจกรรมรวบยอด
 

 


                1.    หลังจากที่นักเรียนเข้าใจการเปรียบเทียบจำนวน  และการเรียงลำดับจำนวนแล้ว ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปราย จนได้ข้อสรุปว่า       


                        -  การเปรียบเทียบจำนวนที่มีหลักไม่เท่ากัน จำนวนที่มีจำนวนหลักมากกว่า จะมีค่ามากกว่า


                        -  การเปรียบเทียบจำนวนที่มีหลักเท่ากัน ให้เปรียบเทียบเลขโดดในหลักทางซ้ายมือก่อน          ถ้าเลขโดดในหลักดังกล่าวของจำนวนใดมากกว่า จำนวนนั้นจะมีค่ามากกว่า แต่ถ้าเลขโดดในหลักดังกล่าวเท่ากันให้เปรียบเทียบเลขโดดในหลักถัดไปทางขวามือทีละหลักด้วยวิธีเดียวกัน


                        -  การเรียงลำดับจำนวนสามารถเรียงลำดับได้ 2 ลักษณะ คือ


                                1) การเรียงลำดับจากจำนวนที่มีค่ามากไปน้อย


                                2) การเรียงลำดับจากจำนวนที่มีค่าน้อยไปมาก


                2.    ครูให้นักเรียนทำกิจกรรมพัฒนาการคิด  1.3  ในหนังสือเรียน  (หน้า 15)  โดยเขียนจำนวนตามเงื่อนไขที่กำหนด  5  จำนวน  จากนั้นตอบคำถาม 


                3.    ครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยกิจกรรม  โดยสุ่มนักเรียนออกมาเขียนตัวอย่างคำตอบของกิจกรรม


 


กิจกรรมที่ x  แบบรูปของจำนวน                                                                                           เวลา  3  ชั่วโมง



Rounded Rectangle: ชั่วโมงที่ 1

 





กิจกรรมนำสู่การเรียน
 

                   


 


                1.    ครูทบทวนการหาความสัมพันธ์ของแบบรูปและจำนวนถัดไปของแบบรูปที่เพิ่มขึ้นทีละ 3


ทีละ 4 ทีละ 25 ทีละ 50 และแบบรูปของจำนวนที่ลดลงทีละ 3 ทีละ 4 ทีละ 5 ทีละ25 ทีละ 50  ที่เคยเรียนในชั้น ป.3 โดยนำแถบของแบบรูปที่เพิ่มขึ้นและลดลงมาให้นักเรียนหาความสัมพันธ์และหาจำนวนถัดไป


                2.    ครูให้นักเรียนดูกิจกรรมนำสู่การเรียน  จากหนังสือเรียน (หน้า 16)  โดยให้นักเรียนพิจารณาชุดของจำนวนทั้งสองชุด  ว่ามีความสัมพันธ์กันอย่างไร  และหาจำนวนที่หายไป





กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
 

 


                ขั้นที่  1    สังเกต  รับรู้


  1. ครูเขียนแบบรูปของจำนวน 2 ชุด บนกระดาน ชุดแรกเป็นแบบรูปของจำนวนที่เพิ่มขึ้นทีละเท่าๆ กัน ชุดที่สองเป็นแบบรูปของจำนวนที่ลดลงทีละเท่าๆ กัน เช่น
            -  ชุดแรก      12,539  12,569  12,599  12,629  12,659  ...
            -  ชุดที่สอง   49,260  49,180  49,100  49,020  48,940 
                            ให้นักเรียนพิจารณา แล้วตอบคำถามต่อไปนี้
                            - จำนวนชุดแรกมีความสัมพันธ์แบบเพิ่มขึ้นหรือลดลงทีละเท่าใด (เพิ่มขึ้นทีละ 30)
                            - จำนวนชุดที่สองมีความสัมพันธ์แบบเพิ่มขึ้นหรือลดลงทีละเท่าใด (ลดลงทีละ 80)
  2. จากกิจกรรมข้อ 1 ครูให้นักเรียนสังเกตว่า จำนวนชุดที่ 1 จะมีความสัมพันธ์แบบเพิ่มขึ้นทีละเท่าๆ กัน และผลต่างของสองจำนวนที่อยู่ติดกันจะเท่ากันเสมอ และจำนวนชุดที่ 2  จะมีความสัมพันธ์แบบลดลงทีละเท่าๆ กัน และผลต่างของสองจำนวนที่อยู่ติดกันจะเท่ากันเสมอ ครูแนะนำนักเรียนว่าชุดของจำนวนดังกล่าวเป็นแบบรูปของจำนวน
     



Rounded Rectangle: ชั่วโมงที่ 2

 


 


                ขั้นที่  2    ทำตามแบบ


  1. ครูเขียนแบบรูปของจำนวนที่เพิ่มขึ้นทีละเท่าๆ กัน อีก 2-3 ตัวอย่าง ให้นักเรียนหาความสัมพันธ์และบอกจำนวนถัดไปของแบบรูปอีก 3 จำนวน
  2. ครูเขียนแบบรูปของจำนวนที่ลดลงทีละเท่าๆ กัน อีก 2-3 ตัวอย่าง ให้นักเรียนหาความสัมพันธ์และบอกจำนวนถัดไปของแบบรูปอีก 3 จำนวน


                ขั้นที่  3   ทำเองโดยไม่มีแบบ


  1. ครูฝึกให้นักเรียนพิจารณาแบบรูปของจำนวนที่เพิ่มขึ้นและลดลงทีละเท่าๆ กัน  โดยให้นักเรียนทำกิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ที่  1  ข้อ  1-2  ในหนังสือเรียน  (หน้า 17-18)  และกิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ที่  2  ข้อ  1-2  (หน้า 19)
  2. ครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยกิจกรรม

    Rounded Rectangle: ชั่วโมงที่ 3
     
     


                ขั้นที่  4   ฝึกทำให้ชำนาญ


  1. ครูแบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 3-5 คน แล้วให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันเขียนแบบรูปของจำนวนกลุ่มละ 2 ชุด ชุดละ 3-4 จำนวน ซึ่งเป็นแบบรูปของจำนวนที่เพิ่มขึ้นทีละเท่าๆ กัน 1 ชุด และ แบบรูปของจำนวนที่ลดลงทีละเท่าๆ กัน 1 ชุด
  2. ครูให้ตัวแทนกลุ่มออกมาเขียนบนกระดาน แล้วให้กลุ่มอื่นบอกความสัมพันธ์ของแบบรูป และบอกจำนวนถัดไปอีก 2-3 จำนวน





กิจกรรมรวบยอด
 

 


                1.    หลังจากที่นักเรียนเข้าใจเรื่อง แบบรูปของจำนวนที่เพิ่มขึ้นและลดลงทีละเท่าๆ กันแล้ว ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปราย จนได้ข้อสรุปว่า


                        -  ชุดของจำนวนที่เรียงลำดับจากน้อยไปมากหรือจากมากไปน้อย โดยที่ผลต่างของสองจำนวนที่อยู่ติดกันเท่ากันเสมอ เป็นแบบรูปของจำนวนอย่างหนึ่งของจำนวนนับ


                        -  แบบรูปของจำนวนเป็นชุดของจำนวนที่มีความสัมพันธ์กันอย่างใดอย่างหนึ่ง


                2.    ครูให้นักเรียนทำกิจกรรมพัฒนาการคิด 1.4 ข้อ 1-2 ในหนังสือเรียน (หน้า 20) เสร็จแล้ว ครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยกิจกรรม


                3.    ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบที่ 1 ในหนังสือเรียน (หน้า 22)


                4.    ครูมอบหมายให้นักเรียนจัดทำชิ้นงาน  โดยหาจำนวนที่มากกว่า  100,000  จากนิตยสารและหนังสือพิมพ์มา  3  จำนวน  จากนั้นนำจำนวนดังกล่าวมาเขียนในรูปกระจายและเขียนเป็นแบบรูปโดยใช้จำนวนดังกล่าวเป็นจำนวนเริ่มต้น


                5.    ครูและนักเรียนร่วมกันกำหนดส่งผลงาน





5. สื่อและแหล่งการเรียนรู้
 

 


 


  1. สื่อการเรียนรู้ (ตัวอย่าง : สื่อฯ มมฐ. หลักสูตรแกนกลางฯ คณิตศาสตร์ ป.4)
  2. หลักลูกคิด
  3. บัตรตัวเลข
  4. แถบแบบรูป


* ครูให้นักเรียนศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมจาก หนังสือเรียน  คณิตศาสตร์ ป.4 (ฉบับอนุญาต)  หน่วยการเรียนรู้ที่  1  (จำนวนนับที่มากกว่า  100,000  และ  0) เพื่อเสริมความรู้ขยายความเข้าใจในบทเรียนนี้





6. การวัดและประเมินผล
 




 


        6.1  หลักฐานการเรียนรู้  (ชิ้นงานสุดท้ายที่แสดงพฤติกรรมการเรียนรู้รวบยอด)


  1. กิจกรรมพัฒนาการคิด  1.1 
  2. กิจกรรมพัฒนาการคิด  1.2
  3. กิจกรรมพัฒนาการคิด  1.3 
  4. กิจกรรมพัฒนาการคิด  1.4  ข้อ  1
  5. กิจกรรมพัฒนาการคิด  1.4  ข้อ  2
            6.2  วิธีการวัดและประเมินผล


  1. ตรวจการทำกิจกรรมพัฒนาการคิด  1.1 
  2. ตรวจการทำกิจกรรมพัฒนาการคิด  1.2 
  3. ตรวจการทำกิจกรรมพัฒนาการคิด  1.3 
  4. ตรวจการทำกิจกรรมพัฒนาการคิด  1.4  ข้อ  1-2
  5. สังเกตการใช้ภาษาและสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ในการสื่อสารจากการทำกิจกรรมพัฒนาการคิด  1.1  และ 1.2
  6. สังเกตการให้เหตุผลประกอบการตัดสินใจจากการทำกิจกรรมพัฒนาการคิด  1.3 
  7. สังเกตการเชื่อมโยงความรู้ในการเรียนรู้เนื้อหาต่างๆ จากการทำกิจกรรมพัฒนาการคิด  1.4  ข้อ  1-2
  8. ประเมินผลงานเรื่อง  หาจำนวนมาเขียนในรูปกระจายและเขียนเป็นแบบรูป
  9. สังเกตพฤติกรรมในการปฏิบัติกิจกรรม
            6.3  เครื่องมือวัดและประเมินผลและเกณฑ์


  1. กิจกรรมพัฒนาการคิด  1.1 

  2. (ร้อยละ  70  ผ่านเกณฑ์)
     
    กิจกรรมพัฒนาการคิด  1.2 
  3. กิจกรรมพัฒนาการคิด  1.3 
  4. กิจกรรมพัฒนาการคิด  1.4  ข้อ  1-2
  5. แบบประเมินทักษะคณิตศาสตร์    

  6. (ดูเกณฑ์ในแบบประเมิน)
     
    แบบประเมินคุณลักษณะที่พึงประสงค์ 
  7. แบบประเมินผลงาน
  8. แบบประเมินสมรรถนะผู้เรียน  5  ด้าน
  9. แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์  8  ด้าน

    7. กิจกรรมเสนอแนะ
     
     
     


                    -

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น